1

Xử lý chuyển tiếp đối với các dự án thực hiện dở dang khi Luật Đấu thầu số 43/2013/QH13 có hiệu lực

Dự án của đơn vị A là chủ đầu tư đã được phê duyệt kế hoạch đấu thầu trong tháng 02/2014. Tính đến hết ngày 30/6/2014, dự án đã tổ chức lựa chọn nhà thầu được 03 gói thầu với tiến độ thực hiện như sau:

– Gói số 1 và 2 đã phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu;

– Gói thầu số 3 đã phê duyệt hồ sơ mời thầu và đăng thông báo mời thầu đấu thầu rộng rãi trên Báo đấu thầu nhưng chưa phát hành hồ sơ mời thầu.

Câu hỏi: Từ 01/7/2014, Luật Đấu thầu số 43/2013/QH13 đã có hiệu lực thi hành nhưng đến ngày 15/8/2014 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP mới có hiệu lực thi hành. Vậy, Chủ đầu tư A sẽ thực hiện chuyển tiếp thế nào đối với 03 gói thầu nêu trên để bảo đảm tuân thủ quy định của pháp luật đấu thầu?

Trả lời:

Điều 129 của Nghị định số 63/2014/NĐ-CP ngày 26/6/2014 của Chính phủ và Văn bản số 4054/BKHĐT-QLĐT ngày 27/6/2014 của Bộ Kế hoạch đầu tư đã hướng dẫn về vấn đề này. Để thuận tiện cho Chủ đầu tư A thực hiện Dự án đảm bảo tuân thủ đầy đủ quy định của pháp luật đấu thầu, cách xử lý đối với từng gói thầu thuộc Dự án cần thực hiện như sau:

1. Đối với Gói thầu số 1 và 2: Chủ đầu tư A đã phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 129 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP, đối với hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu được phát hành trước 01/7/2014 thì thực hiện theo quy định của:

– Luật Đấu thầu số 61/2005/QH11 (gọi tắt là Luật Đấu thầu năm 2005), Luật sửa đổi, bổ sung số 38/2009/QH12

– Nghị định số 85/2009/NĐ-CP ngày 15/10/2009, Nghị định số 68/2012/NĐ-CP ngày 12/9/2012 của Chính phủ

– Quyết định số 50/2012/QĐ-TTg ngày 09/11/2012 của Thủ tướng Chính phủ và các Thông tư liên quan.

Như vậy, do Gói thầu số 1 và 2 đã phát hành hồ sơ mời quan tâm hoặc hồ sơ mời sơ tuyển (trường hợp có bước lựa chọn danh sách ngắn); hồ sơ mời thầu trước ngày 01/7/2014 (ngày có hiệu lực của Luật Đấu thầu năm 2013) nên việc tổ chức lựa chọn nhà thầu, ký kết và quản lý hợp đồng thực hiện theo các quy định “cũ” như nêu trên. Đối với các trường hợp này, Chủ đầu tư A đơn thuần tuân thủ theo quy định của Luật Đấu thầu năm 2005, Luật sửa đổi năm 2009 và các văn bản hướng dẫn liên quan, mà không phải tuân thủ các quy định mới của Luật Đấu thầu số 43/2013/QH13 và Nghị định số 63/2014/NĐ-CP.

 2. Đối với Gói thầu số 3: đã phê duyệt HSMT và đăng thông báo mời thầu trên Báo đấu thầu nhưng chưa phát hành hồ sơ mời thầu

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 129 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP, đối với những gói thầu đã phê duyệt kế hoạch đấu thầu nhưng đến 01/7/2014 chưa phát hành hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu, nếu không phù hợp với Luật Đấu thầu 2013 thì phải phê duyệt điều chỉnh kế hoạch đấu thầu.

Hồ sơ mời thầu chỉ được phát hành khi kế hoạch lựa chọn nhà thầu được phê duyệt, hồ sơ mời thầu được phê duyệt, thông báo mời thầu được đăng tải theo quy định của Luật Đấu thầu năm 2013. Theo đó, gói thầu số 3 chưa phát hành hồ sơ mời thầu trước ngày 01/7/2014 nên phải tuân thủ quy định tại Khoản 1 Điều 19 nêu trên; tức là chủ đầu tư phải rà soát lại kế hoạch đấu thầu đã phê duyệt bao gồm nội dung chính là nguồn vốn, hình thức và phương thức lựa chọn nhà thầu, hình thức hợp đồng để xem xét có nội dung nào không phù hợp với quy định của Luật Đấu thầu số 43/2013/QH13 hay không. Các quy định về những nội dung chính nói trên trong Luật năm 2013 có sự thay đổi so với quy định của Luật Đấu thầu năm 2005 (kích để xem thêm bài viết về nội dung này). Ví dụ: Chủ đầu tư A cần xác định lại xem Dự án của mình về nguồn vốn có thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật Đấu thầu năm 2013 hay không, từ đó trình người có thẩm quyền quyết định việc lựa chọn áp dụng Luật năm 2013.

Như vậy, căn cứ các quy định nêu trên, trường hợp Chủ đầu tư A rà soát lại kế hoạch đấu thầu đã phê duyệt thấy có nội dung không phù hợp với quy định của Luật Đấu thầu năm 2013 thì cần trình người có thẩm quyền phê duyệt điều chỉnh kế hoạch đấu thầu đảm bảo tuân thủ quy định Luật Đấu thầu số 43/2013/QH13. Quyết  định điều chỉnh này là cơ sở pháp lý để Chủ đầu tư A phê duyệt điều chỉnh hồ sơ mời thầu và gia hạn thời điểm đóng thầu đảm bảo phù hợp với quy định của Luật Đấu thầu số 43/2013/QH13Nếu rà soát mà thấy các nội dung trong kế hoạch đấu thầu đã phê duyệt không có nội dung không phù hợp với Luật Đấu thầu số 43/2013/QH13 thì thực hiện ngay quá trình đấu thầu rộng rãi theo quy định.

Theo báo Đấu thầu, số 139, ngày 14/7/2014.

nguyentheanh
 

Click Here to Leave a Comment Below 1 comments
Bùi tá Hải Hoàng - April 6, 2015

Nhờ Amin tư vấn giúp:
Hiện nay mình đang thực hiện một dự án như sau:
Dự án đầu tư XDCB được thực hiện theo luật đấu thầu 2005 (giá dự toán được duyệt dưới 5 tỷ) theo quy định tại luật đấu thầu 2005 thì được chỉ định thầu.và đã thực hiện các bước chỉ định thầu đơn vị TV giám sát, Thi công và đã ký hợp đồng (thời gian có hiệu lực của hợp đồng là ngày bàn giao mặt bằng), tuy nhiên do vướng GPMB nên chưa thực hiện.vì vậy chủ đầu tư quyết định điều chỉnh QH dẫn đến thay đổi quy mô dự án nên bây giờ muốn thực hiện lại vậy mình phải thực hiện các bước tiếp theo như thế nào? có phải thực hiện các bước như thế này không?
B1: Lập tờ trình xin chủ trương điều chỉnh rồi lập hồ sơ điều chỉnh BCKTKT.
B2: Lập tờ trình phê duyệt kế hoạch đấu thầu
B3: Lập hồ sơ yêu cầu đấu thầu
B4: Tổ chức đấu thầu gói thầu thi công và trình chỉ định thầu tư vấn giám sát ….
Xin chân thành cảm ơn những ý kiến tư vấn giúp mình! Vui lòng gửi về Email: hoangbbtpleiku@gmail.com Xin trân Trọng cảm ơn!

Reply

Leave a Reply: